Quy định nghỉ làm việc trong ngày Giỗ Tổ Hùng Vương có từ khi nào?

Đã đăng vào 07/04/2019 lúc 18:55

Người lao động được nghỉ Giỗ Tổ Hùng Vương 2019 tổng cộng 3 ngày, từ thứ bảy (ngày 13.4) đến hết thứ hai (ngày 15.4).

Năm 2017, Chủ tịch Nước đã ký Lệnh công bố Luật sửa đổi, bổ sung Điều 73 của Bộ luật Lao động năm 1994. Theo đó, Điều 73 được sửa đổi, bổ sung như sau:

"Người lao động được nghỉ làm việc hưởng nguyên lương trong những ngày lễ sau: Tết dương lịch: một ngày (ngày 1.1 dương lịch). Tết âm lịch: bốn ngày (một ngày cuối năm và 3 ngày đầu năm âm lịch); Ngày Giỗ Tổ Hùng Vương: một ngày (ngày 10.3 âm lịch); Ngày Chiến thắng: một ngày (ngày 30.4 dương lịch); Ngày Quốc tế lao động: một ngày (ngày 1.5 dương lịch); Ngày Quốc khánh: một ngày (ngày 2.9 dương lịch)…

Như vậy, Điều 73 sửa đổi đã bổ sung thêm nội dung người lao động sẽ được nghỉ làm việc và vẫn hưởng nguyên lương vào Ngày Giỗ Tổ Hùng Vương (10.3 âm lịch).

Bộ Lao động, Thương binh và Xã hội ban hành Thông báo về việc nghỉ lễ, tết năm 2019 đối với cán bộ, công chức, viên chức và người lao động của các cơ quan hành chính, sự nghiệp tổ chức chính trị, tổ chức chính trị – xã hội.

Giỗ Tổ Hùng Vương năm 2019 rơi vào chủ nhật (ngày 14.4 dương lịch). Vì thế người lao động sẽ được nghỉ bù 1 ngày vào ngày thứ hai (ngày 15.4).

Vậy nếu cộng thêm ngày nghỉ cuối tuần là ngày thứ bảy thì công chức, viên chức được nghỉ Giỗ Tổ Hùng Vương 2019 tổng cộng 3 ngày, từ thứ bảy (ngày 13.4) đến hết thứ hai (ngày 15.4).

ANH THƯ (TH)

(Theo Lao Động)

Trả lời

Email của bạn sẽ không được hiển thị công khai. Các trường bắt buộc được đánh dấu *

© 2011 - 2016 Đài Phát Thanh và Truyền Hình Khánh Hòa
Giấy phép xuất bản số: 250/GP-TTĐT cấp ngày 28 tháng 09 năm 2018

Người chịu trách nhiệm: Ông Lê Anh Vũ - Giám đốc
Trụ sở cơ quan: Số 70, Trần Phú, Nha Trang, Khánh Hòa
Điện thoại: 02583.523158 - Fax: 02583.523158